Biome

จาก Minecraft Wiki
แม่น้ำแยกไบโอมป่าดิบ (jungle) ออกเป็นสองฝั่ง บริเวณมุมขวาบนคือไบโอมป่า (forest)
แม่น้ำไหลผ่านไบโอมพื้นที่ไร้ประโยชน์ (badlands) และที่ราบสูงไร้ประโยชน์ (badlands plateau) บริเวณมุมขวาล่างคือไบโอมสะวันนา (savanna)
Jeb twitter.jpg หากคุณไม่ทราบว่า “ไบโอม” คืออะไร – ไบโอมก็คือเขตแบ่งภูมิอากาศซึ่งใช้ในเกมเพื่อกำหนดว่าพื้นที่นั้น ๆ ควรมีพื้นผิวอย่างไร (เช่น ทรายหรือหญ้า) ควรจะมีฝนตกหรือหิมะตก ควรจะมีพืชชนิดใดขึ้นบ้าง และบางครั้งก็หมายถึงสัตว์บางชนิดด้วย
เยนส์ เบอร์เกนสเตน[1]

ไบโอม (biome – แปลว่า ระบบนิเวศ, ชีวนิเวศ) เป็นภูมิภาคในโลกของ Minecraft ที่มีความแตกต่างกันในด้านภูมิศาสตร์ พืช ความสูง อุณหภูมิ อัตราความชื้น และสีของท้องฟ้าและใบไม้ ไบโอมสร้างสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกันในทุก ๆ การเกิดของโลก เช่น ป่า (forest) ป่าดิบ (jungle) ทะเลทราย (desert) และไทกา (taiga)

อุณหภูมิ[แก้ไข | แก้ไขต้นฉบับ]

อุณหภูมิมีผลต่อโทนสีเขียวของหญ้าและโทนสีฟ้าของน้ำ

ไบโอมหนึ่ง ๆ จะมีค่าอุณหภูมิ (temperature value) กำหนดว่าควรจะมีฝนตก หิมะตก หรือไม่เกิดทั้งสอง ค่าอุณหภูมิที่ต่ำกว่า 0.15 หมายถึงหิมะ ระหว่าง 0.15–0.95 หมายถึงฝน และมากกว่า 1.0 หมายถึงไม่เกิดทั้งสอง ค่าดังกล่าวยังใช้กำหนดความสูงที่จะเกิดหิมะตกในไบโอมต่าง ๆ ซึ่งอุณหภูมิจะมีค่าลดลง 0.00166667(1600) ทุก ๆ ความสูง 1 เมตรจากระดับน้ำทะเลปกติ (Y=64) แต่จะไม่มีผลกับความสูงที่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล

ตัวอย่างเช่น ภูเขาจะเกิดหิมะได้ตั้งแต่ระดับความสูง Y=95 ขึ้นไปและถือว่าเป็นภูมิอากาศแบบพื้นที่สูง ซึ่งปกติไบโอมภูเขาจะมีค่าอุณหภูมิ 0.2 ส่วนสะวันนาจะไม่มีฝนหรือหิมะตกเลยเนื่องจากความร้อน ส่วนโลกปรับแต่งที่สามารถตั้งค่าระดับน้ำทะเลได้เองนั้น ไม่มีผลต่อค่านี้

ด้วยปัจจัยของอุณหภูมิทำให้เราสามารถแบ่งไบโอมออกเป็น 5 หมวดหมู่ใหญ่ ได้แก่ ไบโอมที่ปกคลุมด้วยหิมะ, หนาว, ปานกลาง, แห้ง/อุ่น และเป็นกลาง หมวดหมู่ดังกล่าวยังใช้ป้องกันไม่ให้ไบโอมที่มีอุณหภูมิแตกต่างกันมาก ๆ อยู่ชิดติดกัน (เช่น ไทกาหิมะติดกับทะเลทราย) และยังเปิดโอกาสให้ไบโอมที่มีอุณหภูมิใกล้เคียงกันอยู่ติดกันมากขึ้น (เช่น ป่าและบึง)

ID ของไบโอม[แก้ไข | แก้ไขต้นฉบับ]

ไบโอมแต่ละประเภทมี biome id เป็นของตัวเองซึ่งแสดงในตารางด้านล่าง ส่วนไบโอม สันเขา (Mountain Edge) หรือ มหาสมุทรอุ่นลึก (Deep Warm Ocean) และ Legacy Frozen Ocean จะไม่ถูกสร้าง

รุ่น Java:

ชื่อ ไอดีเนมสเปซ เลขไอดี
Ocean ocean 0
Deep Ocean deep_ocean 24
Frozen Ocean frozen_ocean 10
Deep Frozen Ocean deep_frozen_ocean 50
Cold Ocean cold_ocean 46
Deep Cold Ocean deep_cold_ocean 49
Lukewarm Ocean lukewarm_ocean 45
Deep Lukewarm Ocean deep_lukewarm_ocean 48
Warm Ocean warm_ocean 44
Deep Warm Ocean deep_warm_ocean 47
River river 7
Frozen River frozen_river 11
Beach beach 16
Stone Shore stone_shore 25
Snowy Beach snowy_beach 26
Forest forest 4
Wooded Hills wooded_hills 18
Flower Forest flower_forest 132
Birch Forest birch_forest 27
Birch Forest Hills birch_forest_hills 28
Tall Birch Forest tall_birch_forest 155
Tall Birch Hills tall_birch_hills 156
Dark Forest dark_forest 29
Dark Forest Hills dark_forest_hills 157
Jungle jungle 21
Jungle Hills jungle_hills 22
Modified Jungle modified_jungle 149
Jungle Edge jungle_edge 23
Modified Jungle Edge modified_jungle_edge 151
Bamboo Jungle bamboo_jungle 168
Bamboo Jungle Hills bamboo_jungle_hills 169
Taiga taiga 5
Taiga Hills taiga_hills 19
Taiga Mountains taiga_mountains 133
Snowy Taiga snowy_taiga 30
Snowy Taiga Hills snowy_taiga_hills 31
Snowy Taiga Mountains snowy_taiga_mountains 158
Giant Tree Taiga giant_tree_taiga 32
Giant Tree Taiga Hills giant_tree_taiga_hills 33
Giant Spruce Taiga giant_spruce_taiga 160
Giant Spruce Taiga Hills giant_spruce_taiga_hills 161
Mushroom Fields mushroom_fields 14
Mushroom Field Shore mushroom_field_shore 15
Swamp swamp 6
Swamp Hills swamp_hills 134
Savanna savanna 35
Savanna Plateau savanna_plateau 36
Shattered Savanna shattered_savanna 163
Shattered Savanna Plateau shattered_savanna_plateau 164
Plains plains 1
Sunflower Plains sunflower_plains 129
Desert desert 2
Desert Hills desert_hills 17
Desert Lakes desert_lakes 130
Snowy Tundra snowy_tundra 12
Snowy Mountains snowy_mountains 13
Ice Spikes ice_spikes 140
Mountains mountains 3
Wooded Mountains wooded_mountains 34
Gravelly Mountains gravelly_mountains 131
Gravelly Mountains+ modified_gravelly_mountains 162
Mountain Edge mountain_edge 20
Badlands badlands 37
Badlands Plateau badlands_plateau 39
Modified Badlands Plateau modified_badlands_plateau 167
Wooded Badlands Plateau wooded_badlands_plateau 38
Modified Wooded Badlands Plateau modified_wooded_badlands_plateau 166
Eroded Badlands eroded_badlands 165
Nether nether 8
The End the_end 9
Small End Islands small_end_islands 40
End Midlands end_midlands 41
End Highlands end_highlands 42
End Barrens end_barrens 43
The Void the_void 127

อ้างอิง[แก้ไข | แก้ไขต้นฉบับ]

ดูเพิ่ม[แก้ไข | แก้ไขต้นฉบับ]